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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

WIZARA YA UCHUKUZI  

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 

 

TAARIFA YA HALI MBAYA YA HEWA KWA MWEZI SEPTEMBA NA OKTOBA, 2024 

1.0 UTANGULIZI 

Katika kipindi cha mwezi Septemba 2024 hali ya ukavu iliendelea kujitokeza katika 

maeneo mengi ya nchi ikiambatana na hali ya joto nyakati za mchana, na kusababisha 

usumbufu kwa shughuli zinazofanywa maeneo ya wazi. Aidha, mwezi Oktoba, 2024 

vipindi vya mvua vilijitokeza katika maeneo machache na kuashiria kuanza kwa msimu 

wa mvua za Vuli, hususan kwa maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa 

mwaka.  Hali hii ilisababisha ongezeko kidogo la unyevu ardhini, kina cha maji na 

malisho kwa maeneo machache. Aidha, mtawanyiko wa mvua hizo haukuwa wa 

kuridhisha katika maeneo mengi ya nchi. Hata hivyo, vipindi vya upepo mkali vilijitokeza 

katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa pwani, kati mwa nchi, nyanda za juu kusini 

magharibi na maeneo ya maziwa makuu. Hali ya hewa iliyojitokeza pamoja na athari 

zake imeendana na taarifa ya mwelekeo wa mvua za Vuli (Oktoba-Disemba), 2024. 

 

1.1 Mvua kubwa kwa mwezi Septemba, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Septemba 2024, vipindi vya mvua vilijitokeza katika maeneo 

machache, hususan maeneo ya ziwa Victoria. Aidha, katika kipindi hiki hakuna vipindi 

vya mvua kubwa vilivyojitokeza nchini. Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 

37.5 ndani ya saa 24 kilipimwa katika kituo cha Mwanza mnamo tarehe 

30 Septemba, 2024. 

 

1.2 Hali joto kwa mwezi Septemba, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Septemba, 2024 maeneo machache ya nyanda za juu kusini 

magharibi yaliendelea kupata vipindi vya baridi. Kiwango kidogo zaidi cha joto la chini 

cha nyuzi joto 6.4 °C kilirekodiwa katika kituo cha Uyole kilichop mkoa wa Mbeya 

mnamo tarehe 4 Septemba, 2024. Katika kipindi hiki maeneo ya Uyole na Igeri 

yaliendelea kuwa na hali ya baridi ambapo  viwango vya joto la chini vilishuka zaidi ya 

nyuzi joto 10 °C.  Hali hii inaonesha mwendelezo wa hali ya baridi katika maeneo hayo 

ukilinganisha na maeneo mengine ya `nchi. 

 

Kielelezo cha 1 kinaonesha viwango vya joto la chini kwa kila siku katika mwezi 

Septemba, 2024 kwa vituo vya Uyole na Igeri. Uchambuzi unaonesha kuwa, hali ya 

baridi iliendelea kujitokeza katika wiki ya kwanza ya Septemba, huku hali ya joto 

ikiongezeka taratibu katika wiki ya pili na kubadilika badilika kuelekea mwishoni mwa 

mwezi. Hata hivyo, viwango vya joto la chini vinaonesha vipindi  vya baridi vilijitokeza 
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zaidi katika maeneo ya Igeri ukilinganisha na Uyole, ambapo siku 20 kiwango cha joto 

kilikuwa nyuzi 10 °C au chini zaidi wakati Uyole ilirekodi siku 7 zenye joto kiwango 

hicho. 

 
Kielelzo 1. Viwango vya joto la chini katika kituo cha Uyole na Igeri kwa mwezi 

Septemba, 2024. 

 

Kwa upande wa viwango vya juu vya joto, hali ya joto zaidi ilijitokeza katika baadhi ya 

maeneo hususan magharibi mwa nchi. Kiwango cha juu zaidi cha nyuzi joto 35.8 °C 

kilirekodiwa katika kituo cha Tumbi kilichopo mkoani Tabora mnamo tarehe 26 

Septema, 2024 ikifuatiwa na Mpanda (Mkoa wa Tabora), kilirekodi nyuzi joto 35.7 °C 

mnamo tarhe 27 na 28 Septemba, 2024. Aidha, hali ya joto ilijitokeza zaidi Mpanda 

(mkoa wa Katavi) ambapo kwa siku 9 viwango vya joto la juu vilikuwa nyuzi joto 35°C 

au zaidi. 

 

Jedwali 1. Idadi ya siku ambazo viwango vikubwa vya joto la juu vilijitokeza kwa mwezi 

Septemba, 2024 

Kanda Kituo Idadi ya Siku Kiwango cha Joto 
la Juu (0C) 

 
Magharibi 

Mpanda 9 ≥ 35 °C 

Tumbi 6 ≥ 35 °C 

Tabora 1 ≥ 35 °C 
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1.3 Upepo Mkali kwa mwezi Septemba, 2024 

Katika mwezi huu, vipindi vya upepo mkali unaofika kilomita 40 hadi 50 kwa saa na 

baadhi ya nyakati kufikia kilomita 60 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo 

nchini yakiwemo ya ukanda wa pwani (Mikoa ya Lindi, Mtwara pamoja na Visiwa vya 

Unguja na Pemba), maeneo ya kati mwa nchi (Singida na Dodoma), magharibi 

(Tabora) na nyanda za juu kusini magharibi (Songwe). Mnamo tarehe 10 Septemba, 

2024 upepo mkali wenye kasi ya kilomita 60 kwa saa ulirekodiwa katika kituo cha 

Songwe. Vipindi vya upepo mkali vilisababisha athari mbalimbali katika maeneo hayo. 

Ongezeko la vumbi na kupeperushwa takataka kulijitokeza na kusabisha kupungua kwa 

uono na kuathiri ubora wa hewa. Maeneo ya mwambao wa pwani yalipatwa na vipindi 

vya mawimbi makubwa ya bahari na kuathiri baadhi ya shughuli zinazofanyika baharini, 

ikiwemo usafiri sambamba na kuhatarisha jamii zinazofanya shughuli mbalimbali katika 

mwambao. 

 

1.4 Mvua kubwa kwa mwezi Oktoba, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Oktoba, 2024 vipindi vya mvua vilivyoashiria kuanza kwa 

msimu wa mvua za Vuli vilijitokeza katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa pwani na 

ziwa Victoria. Aidha, vipindi vichache vya mvua kubwa vilijitokeza nchini.  Mnamo 

tarehe 17 Oktoba, 2024 kituo cha Mwanza Marine kilichopo mkoani Mwanza kilipima 

milimita 107.3 za mvua kwa saa 24 ikiwa ni kiwango cha juu zaidi kwa mwezi Oktoba, 

2024 ikifuatiwa na kituo cha hali ya hewa Mwanza kilichopima milimita 100.0 siku 

hiyohiyo. Kituo cha Tumbi kilichopo mkoa wa Tabora kilipima milimita 68.8 tarehe 19 

Oktoba. Vituo vilivyoripoti vipindi vya mvua kubwa vya milimita 50 au zaidi ni kama 

vinavyoonekana kwenye Kielelezo 2.  

 
Kielelezo 2: Viwango vya mvua kubwa kwa mwezi Oktoba, 2024 

 

mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/


 

 

 Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 

S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 

Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz  

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 

 728G _ 01/2023 

1.5 Hali joto kwa mwezi Oktoba, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Oktoba 2024, vipindi vichache vya baridi vilijitokeza kwa 

nyakati za usiku hususan katika mikoa ya Mbeya na Njombe. Kiwango cha chini zaidi 

cha nyuzi joto 8.8 °C kiliripotiwa katika kituo cha Igeri (Mkoa wa Njombe) mnamo tarehe 

6 Oktoba, 2024. Kwa upande mwingine, viwango vya juu vya joto viliripotiwa katika 

baadhi ya maeneo, hususan mikoa ya magharibi (Katavi na Tabora) pamoja na mikoa 

ya Morogoro na Kilimanjaro. Kiwango cha juu zaidi cha nyuzi joto 35.9 kilirikodiwa 

katika kituo cha Ilonga mnamo tarehe 29 Oktoba, 2024.  

 

Jedwali 2. Idadi ya siku ambazo viwango vikubwa vya joto la juu vilijitokeza kwa mwezi 

Oktoba, 2024 

Kanda Kituo Idadi ya Siku Kiwango cha Joto 
la Juu (0C) 

Pwani ya Kaskazini Ilonga 3 ≥ 35 °C 

Morogoro 1 ≥ 35 °C 

 
Magharibi 

Mpanda 2 ≥ 35 °C 

Tumbi 4 ≥ 35 °C 

Nyanda za juu 
kaskazini mashariki 

Moshi 2 ≥ 35 °C 

 

 

1.6 Upepo Mkali kwa mwezi Oktoba, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Oktoba, vipindi vya upepo mkali unaofika kilomita 40 hadi 50 

kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini ikiwemo ukanda wa pwani (Mikoa 

ya Dar es Salaam, Lindi, Mtwara pamoja na Visiwa vya Unguja na Pemba), kati mwa 

nchi (Singida na Dodoma), magharibi (Tabora), nyanda za juu kusini magharibi 

(Songwe) pamoja na ziwa Victoria (Mikoa ya Mara, Mwanza na Shinyanga). Mnamo 

tarehe 3 Oktoba 2024, kituo cha  shinyanga kiliripoti upepo mkali unaofikia kilomita 60 

kwa saa.  Nguvu ya upepo mkali ilisababisha athari mbalimbali katika maeneo hayo.  

 

Matukio haya ya hali mbaya ya hewa yanaonesha ongezeko la changamoto 
zinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi na umuhimu wa 
kutekeleza mikakati thabiti ya kukabiliana mabadiliko hayo ili kulinda jamii na mazingira. 
 
Imetolewa: tarehe 11 Novemba, 2024   
Na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
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